Tin mới:
      Tìm kiếm  
Trang chủ
Giới thiệu
Tin tức - Sự kiện
Văn bản pháp quy
Bản đồ trực tuyến
Thủ tục hành chính
Hỏi đáp pháp luật
Thông tin thị trường
Danh bạ Weblinks
Liên hệ
 Danh bạ Weblinks   
 Tìm kiếm   
Google


 Tìm tất cả trên www

 tnmtkhanhhoa.gov.vn  



 Tiện ích trên site   
Hãy nộp hồ sơ điện tử
DỰ ÁN THẾ CHẤP
Thông tin Quỹ đất
Giấy phép hoạt động đo đạc bản đồ
Công khai ngân sách
Kết quả giải quyết khiếu nại, tố cáo
Thông tin dự án đầu tư, mua sắm
Thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (Khóa XII)
Chống diễn biến hòa bình
ĐƯỜNG DÂY NÓNG
Hỏi-Đáp » Tài nguyên đất đai
Cn, 24/09/17 
Câu hỏi:

Tôi mới mua 1 nữa thửa đất của ông Vững có sổ đỏ thổ cư, mua vào ngày 15/11/2016. Trong thời gian đang làm giấy chuyển nhượng đất thì mình đó gặp sự cố bất ngờ vào ngày 20/11/2016, vì là nơi nguy hiểm nên xã không cho ở phải ra ngoài thuê nhà và xã định thu hồi rồi bồi thường đất khác cho. Mà giấy tờ chuyển nhượng đang trong quá trình tách xong sẽ ra vào tháng 1 năm 2017. Liệu rằng sổ đỏ đó có gắn liền với mình đất cậu tôi đã mua không? Tôi lo sợ là sổ đỏ này ra vào năm 2017 mà mảnh đất đó gặp sự cố vào cuối năm 2016, có ảnh hưởng gì tới quyền lợi gì của tôi không? Tôi lo khi sổ ra vào năm 2017 thì họ không bồi thường đất cho tôi vì đất gặp sự cố vào cuối năm 2016. Nếu sổ ra năm 2017 thì liệu sổ đỏ có giá trị không khi thửa đất đó gặp sự cố vào năm 2016 đang cần thu hồi đất?
Gửi bởi
Địa chỉ: Phước Đồng, Nha Trang
Ngày gửi: 16.01.2017 18:25
Đã xem: 98

Trả lời:

Chúng tôi xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Chính sách bồi thường đối với nhà đất có sự cố bất ngờ
Việc nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất hợp pháp theo đúng trình tự quy định thì quyền sử dụng đất của người nhận chuyển nhượng được đảm bảo theo quy định của pháp luật về đất đai.
Trường hợp thửa đất sau khi nhận chuyển nhượng theo quy định pháp luật mà thửa đất đó có sự cố bất khả kháng như đất ở có nguy cơ sạt lở, sụt lún, bị ảnh hưởng bởi hiện tượng thiên tai khác đe dọa tính mạng con người (quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 65 Luật Đất đai) thì Nhà nước thực hiện thu hồi đất (sau khi cơ quan có thẩm quyền xác định mức độ nguy hiểm cần phải thu hồi đất) và bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo quy định tại Khoản 3 Điều 87 Luật Đất đai.

Ngày trả lời: 04.05.2017 10:41

Gửi câu hỏi của bạnGửi câu hỏi của bạn
[ ... ]
Tự độngTELEXVNITắt